หน้าแรกช่วยเหลือค้นหาเข้าสู่ระบบสมัครสมาชิก

ตุลาคม 24, 2014, 01:30:30 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

News
ขอความร่วมมือสมาชิก ห้ามโพสต์ โฆษณาข้อความหรือใช้ลายเซ็นต์ที่แฝงโฆษณา หากพบอีก Admin จะทำการแบนสมาชิกนั้น ทันที

Stats
13041 กระทู้ ใน 6398 หัวข้อ โดย 14420 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: FreezersZ
+  DMH's Community : ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต
|-+  ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต แยกตามกลุ่มปัญหา
| |-+  ปัญหาสารเสพติด/ติดยา
| | |-+  ช่วยด้วยครับ..ผมอยากเลิกยาบ้ามากๆครับ...พอผมมีเงินเป็นไม่ได้ต้องดิ้นรนไปซื้อ.
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ..ผมอยากเลิกยาบ้ามากๆครับ...พอผมมีเงินเป็นไม่ได้ต้องดิ้นรนไปซื้อ.  (อ่าน 6391 ครั้ง)
jim
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 02:12:45 am »

ช่วยด้วยครับ..ผมอยากเลิกยาบ้าครับ...พอผมมีเงินเป็นไม่ได้ต้องดิ้นรนไปซื้อ..บางทีเดือนหมดไปกับไอ้ยาบ้านี่เป็นหมื่นๆเชื่อมั๊ยครับผมว่าตั้งแต่ต้นปีมาผมว่าผมน่าจะหมดไปเป็นแสนแล้ว เปลืองเงินมากๆอยากจะมีเงินเก็บเหมือนคนอื่นบ้าง ...ตอนช่วงที่ผมไม่มีเงินผมก็หยุดได้เป็นเดือนๆ แล้วก็ยังใช้ชีวิตได้เหมือนคนปกติแต่ความรู้สึกตอนที่ไม่ได้เล่นก็ยังคงนึกถึงยาบ้าอยู่ทุกวันบางวันก็ฝันว่าได้เล่น...เซ็งจริงๆครับ ผมรู้ตัวเองว่าเป็นคนชอบยาบ้ามากๆครับ...เล่นแล้วมีความสุขดีทำอะไรก็ได้ฟิล ( ถ้ายาบ้าราคาถูกเหมือนเมื่อก่อนก็คงดีกว่านี้ผมคงจะไม่มีปัญหา แต่ก็อย่างว่าแหละครับมันเป็นสิ่งผิดกฏหมาย ) ยังไงก็ตามถ้าใครพอมีวิธีที่จะทำให้จิตใจเข้มแข็ง หรือวิธีที่จะเลิก ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ..ขอบคุณมากๆๆครับ

**ช่วงนี้เงินผมจะเข้ามาอีก2-3แสน...ถ้าผมไม่จัดการอะไรกับตัวเองซักอย่างมันก็คงจะเป็นเหมือนเดิมอีก....แต่ก็อย่างที่บอกแหละครับ..จิตใจผมไม่เข้าแข็งจริง.. คิดแล้วเบื่อตัวเอง
dmhstaff
Global Moderator
YaBB Gold

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 10:12:48 am »

พฤติกรรมการใช้ยาหรือสารเสพติดเป็นพฤติกรรมที่ใช้หาความสุขหรือแก้ไขความทุกข์ให้หมดไปในระยะเวลาสั้น  บางคนทุกข์เพราะมีเงินมากไปไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไร  ก็เริ่มต้นจากการใช้สารเสพติดแบบอ่อน  เช่น บุหรี่  เหล้า  ไปจนถึงสารเสพติดรุนแรง  ได้แก่  ยาบ้า  สาเหตุของผู้ติดยามีหลายสาเหตุ

ฤทธิ์ของยาบ้า  ทางร่างกายจะทำให้อัตราการเต้นของหัวใจเพิ่มขึ้น  ความดันโลหิตเพิ่มขึ้น  หลอดเลือดขยายตัว  หลอดลมขยายตัว  ปากแห้ง  การได้รับยาเกินขนาดจะทำให้เกิดอาการมึนงง  สับสน  มือสั่น  ประสาทหลอน  อาการตื่นกลัว  หัวใจเต้นผิดปกติ  และอาจหมดสติด

ฤทธิ์ของยาบ้า  ทางด้านอารมณ์  จะทำให้รู้สึกเคลิ้ม  มีความสุข  และมีความพึงพอใจมาก

การได้รับยาขนาดสูง ๆ  อาจเป็นสาเหตุให้เกิดอาการทางจิตได้  โดยมีอาการหลอนทางหู  มีภาพหลอน มีอาการหวาดระแวง  ว่าจะมีคนมาทำร้าย

สำหรับผู้ที่เคยใช้ยาแล้วหยุดได้  ถือได้ว่าคุณสามารถฝึกการหยุดคิดถึงยาได้  โดยรับรู้ถึงความคิดที่จะทำให้ใช้ยา  วิธีหยุดคิดนี้จะได้ผลเพราะจะต้องเตือนตนเองไม่ให้คิดถึง  ถ้ายังไม่ใจแข็งพอก็ควรปรึกษาคนที่ช่วยเหลือได้  พูดคุยกับคนอื่นเพื่อระบายความรู้สึกของคุณ  และเพื่อให้คุณได้รับรู้ว่าความคิดของคุณ  คุณควรจะมีเบอร์โทรศัพท์ของคนที่สามารถช่วยคุณได้  และคุณสามารถใช้ได้ทันทีที่คุณต้องการความช่วยเหลือ  หรือโทรได้ที่  1323

ทีมสุขภาพจิต
lynnicky
Newbie
*

มาตรฐานของคนปกติอยู่ที่ไหน???

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2006, 09:47:04 am »

อยากเลิกจริงรึเปล่าล่ะ ??

ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้น หากตัดใจที่จะเลิก จะต้องเข้มแข็ง เด็ดเดี่ยว แต่หากทำไม่ได้ ชีวิตก็จะต้องเป็นแบบนี้ต่อไป

เห็นมาหลายรายแล้ว พ่อพาลูกไปตัดยา พอกลับมาบ้าน ก็เริ่มติดอีก ไม่ว่าจะมีคนเป็นสิบๆ สั่งห้ามคุณ แต่หากคุณดิ้นรนจะไปหาสิ่งแบบนั้นอีก ก็ไม่มีใครช่วยได้เลย

กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญก็จริง แต่ทั้งหมดก็ขึ้นอยู่ที่ตัวเรา ให้เราเป็นกำลังใจของตัวเรา ให้เชื่อมั่นใจตัวเอง

คุณเข้มแข็งและแข็งแกร่ง แค่เลิกยา แค่ไม่แตะต้อง คุณจะชนะมันแน่ๆ

ปล. ควรเริ่มปฏิวัตรตัวเองใหม่ให้ชีวิตดีกว่านี้ เริ่มจากหากิจกรรมทำ ไม่ว่าจะ เล่นดนตรี (เอาเงินเป็นหมื่นที่ซื้อยาไปหัดเล่นเปียโนก็ได้)  ทำชีวิตตัวเองให้มีคุณค่า ถามตัวเองดูว่า เกิดมาเพื่ออะไร?? เกิดมาเพื่อติดยารึเปล่า?? หรือว่าเกิดมาเพื่อเป็นนักฟุตบอล เป็นนักดนตรี เป็นนักร้อง ?? หากรู้ว่าตัวเองเกิดมาเพื่ออะไรแล้ว คุณก็ลงมือ ปฏิวัตรชีวิตตัวเองได้เลย  !!

หน้า: [1] พิมพ์