หน้าแรกช่วยเหลือค้นหาเข้าสู่ระบบสมัครสมาชิก

ตุลาคม 25, 2014, 08:22:00 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

News
ขอความร่วมมือสมาชิก ห้ามโพสต์ โฆษณาข้อความหรือใช้ลายเซ็นต์ที่แฝงโฆษณา หากพบอีก Admin จะทำการแบนสมาชิกนั้น ทันที

Stats
13048 กระทู้ ใน 6404 หัวข้อ โดย 14421 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: rungrojboom
+  DMH's Community : ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต
|-+  ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต แยกตามกลุ่มปัญหา
| |-+  ปัญหาเด็ก/วัยรุ่น
| | |-+  ลูกสาวจุ๊บผู้ชายขึ้นเฟรสบุค แม่แดงอึ้งเลย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
หัวข้อ: ลูกสาวจุ๊บผู้ชายขึ้นเฟรสบุค แม่แดงอึ้งเลย  (อ่าน 2582 ครั้ง)
แดง
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:25:23 am »

แอบดู facebook ลูกสาว 15 ปี ค่ะ จุ๊บผู้ชายวัยเดียวกันขึ้นเฟรสบุค ขี่หลังผู้ชายอัก แม่แดงอึ้งเลย จะ จะ พูดกับลูกงัยเนี่ย ตกนรกธรณีสูบ
ผ่านมาหลายวันแล้ว แม่แดงยังไม่ได้พูดเรื่องเนี่ยกับลูกเลย จิตตก จิตตก หาข้อมูล ใจเย็นไม่มากแต่มันอึ้ง หลอน หลอน อยู่ค่ะ

แม่แดงทำงานเอกสารคิวซี เป็นคนมีระเบียบ รอบคอบสูง จะไม่ว่าลูกพร่ำเพื่อ ค่อนข้างจะปล่อยฟรีความคิด

บรรดาพ่อแม่ ญาติปัญหา ทั้งหลาย ช่วยหน่อย
mamboo
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:01:48 am »

สวัสดีค่ะ แม่แดง

------

ก่อนอื่น.. แม่แดงต้อง ทำความเข้าใจกับ "ตัวเอง" ก่อน ค่อยไปทำความเข้าใจกับลูกสาววัย 15 นะคะ

"การรักนวลสงวนตัว" พูดไปก็เหมือน เป็นวัฒนธรรม ของคนโบราณ

เด็กสมัยนี้ (ถ้ายิ่งได้ดูหนังฝรั่งล่ะก็) ไม่เหลือค่ะ เด็กฝรั่ง จุ๊ฟผู้ชาย มี sex กันตั้งแต่อายุ 15 ถ้าอายุ 18 แล้ว แทบไม่มีใคร virgin ค่ะ

แต่ถามว่า.. ทำไมฝรั่งเขาถึงทำแบบนั้น แล้วทำไมคนไทย ทำไม่ได้

---

สิ่งที่ วัยรุ่นสมัยนี้ เข้าใจได้ก็คือ... มันเป็น วัฒนธรรม ค่ะ

วัยรุ่นสมัยนี้ ไม่ได้คิดว่า การทำสิ่งเหล่านี้ มันผิด..  เขาแค่มองว่า มันไม่ใช่วัฒนธรรมไทย แต่ด้วย กลุ่มเพื่อนๆ(ก็น่าจะทำเหมือนกัน คนเหมือนกันจะคบกันเองค่ะ) เขาจึงมองว่า มันไม่ผิด

ถ้าคุณแม่แดง อยากให้ลูกสาวรักนวลสงวนตัว คุณแม่แดง ก็ต้องทำให้ลูกสาว เข้าใจให้ได้ว่า.. "การจุ๊ฟปากแฟน มันผิดตรงไหน ??"

คุณแม่แดง จะต้องอธิบายให้ลูกสาวเข้าใจให้ได้ว่า.. ทำไมสิ่งนี้ มันถึงผิด?? เพราะตามหลักสากลโลกแล้ว มันไม่ผิด มันเป็นเรื่องธรรมชาติของมนุษย์ที่จะแสดงออกต่อคนที่เรารัก

---------

mamboo แนะนำให้อย่างนะคะ (ถ้าแม่แดงคิดวิธีอื่นได้ด้วย ก็ดีนะคะ อันนี้ mamboo แค่จะแนะนำ)

คุณแม่แดงลองชี้ให้ลูกสาวเห็นว่า.. ผู้หญิง ปล่อยเนื้อ ปล่อยตัว.. ผ่านผู้ชายมาเยอะ เวลาโตเป็นสาวขึ้นมาเนี่ย มันจะหาแฟนดีๆไม่ได้ เพราะผู้ชายดีๆ(ดีจริงๆที่เขาก็เลือกผู้หญิงอ่ะ) เขาไม่เลือกผู้หญิงที่ปล่อยเนื้อปล่อยตัวมาเป็นแม่ของลูกหรอกนะ

การจุ๊ฟปากแฟน อาจไม่ใช่เรื่องที่ผิด (เพราะเป็นธรรมชาติของสัตว์มนุษย์) แต่มันทำให้ ความเป็นผู้หญิงของเรา มันมีคุณค่าน้อยลงนะคะ เมื่อเราทำตัวเราเองให้ด้อยคุณค่า ผู้ชายดีๆที่มีคุณค่า เขาก็ไม่เลือกเรา สุดท้าย เราก็ต้องได้ไปเจอกับคนประเภทเดียวกับเรา

คุณแม่แดง ก็ลองยกตัวอย่างคนใกล้ตัวให้ดูก็ได้ ว่าผู้หญิงที่ปล่อยเนื้อปล่อยตัว บั้นปลายเขาเป็นอย่างไร ชีวิตคู่เขาเป็นอย่างไร กับผู้หญิงที่เรียบร้อย รักนวลสงวนตัว เขาได้สามีแบบไหน และบั้นปลายชีวิตเขาเป็นอย่างไร

----

สรุปคือ คุณแม่แดง จะต้องชี้ให้เห็นให้ได้ว่า .. ทำไมการจุ๊ฟปากแฟน ในวัย 15 ปี ถึงเป็นสิ่งไม่ดี (ถ้าอธิบายสิ่งนี้ไม่ได้ ลูกของแม่แดง ก็จะยังทำอยู่ต่อไปค่ะ)

ปล. อธิบายเสร็จแล้ว สั่งห้ามไปเลยก็ดีค่ะ ลูกสาวจะได้มั่นใจว่า มันเป็นสิ่งที่ผิดจริงๆ (ถ้าสั่งห้ามเฉยๆไม่อธิบาย เขาจะหาว่าแม่แดงเป็นคนไม่มีเหตุผล แต่ถ้าอธิบายเฉยๆแต่ไม่สั่งห้าม เขาจะแค่คิดว่า มันไม่ดีแต่ไม่ไดคิดว่ามันผิด และเขาก็อาจจะยังทำอยู่) ดังนั้นทางที่ดี อธิบายเสร็จ ถามลูกก่อนว่า เข้าใจแล้วยัง?? ถ้ามั่นใจว่าลูกเข้าใจแล้ว ก็.. สั่งห้ามไปเลย ต่อไปนี้ ห้ามทำ! เด็ดขาด!

เชิญมาเข้าพูดคุย ปรึกษาปัญหา หรือช่วยเป็นที่ปรึกษาให้กับผู้ที่กำลังมีทุกข์ ได้ที่นี่นะคะ >>> http://www.thaihelps.co.cc/
แดง
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:38:42 am »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดี ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์