หน้าแรกช่วยเหลือค้นหาเข้าสู่ระบบสมัครสมาชิก

สิงหาคม 01, 2014, 06:39:32 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

News
ขอความร่วมมือสมาชิก ห้ามโพสต์ โฆษณาข้อความหรือใช้ลายเซ็นต์ที่แฝงโฆษณา หากพบอีก Admin จะทำการแบนสมาชิกนั้น ทันที

Stats
13076 กระทู้ ใน 6471 หัวข้อ โดย 14342 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: mantanaza
+  DMH's Community : ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต
|-+  ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต แยกตามกลุ่มปัญหา
| |-+  ซึมเศร้า !!
| | |-+  เมื่อไหร่ควรพบจิตแพทย์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
หัวข้อ: เมื่อไหร่ควรพบจิตแพทย์  (อ่าน 3223 ครั้ง)
pv
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 04:57:31 pm »

รู้สึกว่าตัวเองมีปัญหา ไม่มีความสุข มองไม่เห็นว่าจุดประสงค์ในชีวิตคืออะไร ทั้งๆที่ที่บ้านก็มีความสุขดี งานก็มีทำ ไม่ได้ลำบาก แต่แค่ไม่มีความสุข ปวดหัวบ่อย ร้องไ้ห้เป็นประจำ บ้างครั้งไม่มีเหตุผล หงุดหงิดง่าย อย่างนี้ควรพบจิตแพทย์มั๊ย?
mamboo
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 06:04:45 am »

หนูไม่มีเพื่อนสนิทใช่ไหม?? หนูไม่มีเพื่อนที่คอยไปไหนมาไหนด้วยกัน ที่คอยรับฟัง พูดคุย ทั้งเรื่องสุข เรื่องทุกข์

ปัญหาของคนเป็นโรคจิต โรคประสาท คือการอยู่คนเดียว ไม่มีเพื่อน ไม่ได้ทำกิจกรรมร่วมกับคนหมู่มาก

ตอนนี้หนูเรียน หรือทำงาน หนูเรียนอะไร?? เลิกเรียนแล้ว หนูทำอะไร หนูรีบกลับบ้าน มานั่งคนเดียวที่บ้าน มานอนร้องไห้ใช่ไหม??

พี่จะบอกให้นะคะ...

ถ้าหนูมีเพื่อนสนิท แค่ 1 คน แค่คนเดียว ปัญหาทุกๆอย่างของหนู จะหายไป

แต่ถ้าหนูไม่สามารถหาเพื่อนสนิทได้ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ อาจจะด้วย สิ่งแวดล้อมตอนนี้ มันไม่สามารถหาเพื่อนที่รู้ใจได้จริงๆ พี่แนะนำ ให้หนู รู้จักมองโลก ทำตัวเองให้บันเทิง และเข้าใจชีวิตตนเองและผู้อื่น

หนูว่างๆ หนูลองถามตัวเองสิ่ ว่าหนูเกิดมาทำไม หนูมีชีวิตอยู่เพื่ออะไร?? ตั้งคำถามเสร็จ ให้หนูไปหาหนังสือธรรมะมาอ่าน แล้วหนูจะได้คำตอบ

พี่อยากให้หนู "นั่งสมาธิ" อ่านรายละเอียดการนั่งสมาธิได้ตามหนังสือธรรมะและเวบไซต์ธรรมะนะจ๊ะ แล้วหนูจะมองเห็นเลยว่า หนูมาเกิดเป็นคนทำไม?? ชีวิตนี้ มีอยู่เพื่ออะไร?? เรายังหายใจอยู่ มาเกิดเป็นลูกพ่อกับแม่ เพราะอะไร??? ><

การศึกษาธรรมะ จะช่วยให้หนู เข้าใจโลก เข้าใจชีวิต

ต่อไปคือ.. การ ทำให้ตัวเองบันเทิง "หรือ การ entertain ตัวเอง"

พี่แนะนำ ให้ดูหนังฝรั่งพากษ์ไทย "อย่าดูหนังไทย อย่าดูละครไทย" ให้ดูหนังฝรั่ง ดูไปเลย หลายๆเรื่อง แล้วหนูจะไม่เหงา เพราะเวลาที่หนูดูหนังฝรั่ง เวลา 2 ชม. จะหายไปแบบรวดเร็ว แล้วหนูมจะมองเห็นสิ่งต่างๆได้กว้างขึ้น

และสุดท้ายคือ พยายามหาเพื่อนนะคะ ถ้าไม่มีจริงๆ มาเป็นเพื่อนกับพี่ก็ได้ พี่ชื่อ พี่ mamboo

และขอความช่วยเหลือ ให้น้องไปสมัครสมาชิกเวบบอร์ดของพี่ให้หน่อยนะคะ ที่ http://www.thaihelps.co.cc พี่เชื่อว่า ทุกๆคนที่มีปัญหา สามารถหาทางออกได้ ใครไม่มีเพื่อน ก็มีได้

ข้อความของน้อง กับข้อความของพี่ จะเป็นประโยชน์กับผู้อื่น ถ้ามันได้อยู่ที่บอร์ด http://www.thaihelps.co.cc (พี่เพิ่งสร้าง เลยยังไม่มีอะไร โหวงๆอยู่)

มีอะไร ปรึกษาเพิ่มเติมได้นะคะ

เชิญมาเข้าพูดคุย ปรึกษาปัญหา หรือช่วยเป็นที่ปรึกษาให้กับผู้ที่กำลังมีทุกข์ ได้ที่นี่นะคะ >>> http://www.thaihelps.co.cc/
pv
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:36:38 am »

คือหนูมีเพื่อนนะคะ แต่เป็นคนที่ไม่ติดเพื่อน มีคนที่สนิทด้วยแต่ก็นานๆคุยกันที ก็จริงที่ทำงานเสร็จกลับบ้านอยู่คนเดียว รู้ตัวเองว่าเป็นคนที่ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะที่บ้านอบอุ่นมาก แต่วันธรรมดาจะค่อนข้างแยกกันอยู่ จะอยู่ด้วยกันจริงจังเฉพาะวันอาทิตย์ หนูรู้ตัวว่าคนอีกหลายๆคนที่เจออะไรมาเยอะกว่านี้ มีปัญหาเยอะกว่านี้ เค้ายังพยายามมีความสุขได้ พยายามคิดหลายครั้งว่ามีคนอื่นแย่กว่านี้ แต่มันก็ไปไม่ถึงไหน กลับมานั่งเศร้า และร้องไห้คนเดียวเหมือนเดิมจริงๆ บางทีก็รู้สึกเหนื่อยมากกับสิ่งที่กำลังคิดอยู่ในหัว แต่ก็ไม่รู้จะหยุดยังงัยดี

ไปสมัคร thaihelps มาแล้วนะคะ
mamboo
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 04:52:11 pm »

อะไรคือ สิ่งที่หนูคิดอยู่ในหัวหรือคะ?? พอจะเล่าได้ไหม??

หนูจะมีเพื่อนสนิท หรือไม่มี แต่ประเด็นมันอยู่ทีว่า หนูไม่ได้ปรึกษาปัญหาของหนูกับเพื่อน หนูเก็บไว้คนเดียว คิดคนเดียว นี่แหละ เป็นสาเหตุหลักๆที่ทำให้หนูเกิดอาการซึมเศร้า ร้องไห้

หนูลองเล่ามาสิ่ ว่าสิ่งที่หนูคิดอยู่ มันคืออะไร?? >< แล้วพี่จะเป็นที่ปรึกษาให้หนูเอง ^_^

อย่าท้อนะ... ต้องสู้นะคะ ^^ ห้ามท้อ ^_^

เชิญมาเข้าพูดคุย ปรึกษาปัญหา หรือช่วยเป็นที่ปรึกษาให้กับผู้ที่กำลังมีทุกข์ ได้ที่นี่นะคะ >>> http://www.thaihelps.co.cc/
Dr.Patsarut
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:39:07 pm »

อาจยังไม่ถึงขั้นต้องพบกับจิตแพทย์ครับ แต่อาจเป็นภาวะเลียนแบบ หรือพฤติกรรมเบี่ยงเบน ลองออกกำลังกายดูครับครั้งละสามสิบนาทีต่อวัน จะช่วยละลายอารมณ์และพฤติกรรมเหล่านั้นได้ครับ
somwoo
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:51:42 am »

สวัสดีครับ

คนมากมายเป็นโรคทางจิตวิญญาณ  ไม่รู้ว่าเกิดมาทำไม  อยู่ไปเพื่ออะไร  ทำไมต้องเจอเรื่องร้ายๆเสมอๆ  ไม่เคยทำอะไรสำเร็จ   ผมขอแนะนำให้ไป คริสตจักรใกล้บ้าน ไปคุยกับอ.นักเทศน์ของคริสตจักรนั้นๆ  เล่าให้เค้าฟัง  แล้วจะมีคำตอบ
คริสตจักร เช่น คริสตจักรสาธร คริสตจักรความหวัง คริสตจักรใจสมาน หรือ คริสตจักรสยามกรุงเทพ

พระเยซูคริสต์เจ้ารักษาคุณได้ล้านเปอร์เซ็นต์  ไม่มีความรอดใดในโลกนี้ นอกจากทางพระเยซูคริสต์ หากมีคำถามโทรหาผมได้ 0876948224

พระเจ้าอวยพรท่าน
AOU
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:40:06 am »

คุณคงเหงามั่งครับ อยากหาคนเข้าใจสักคนที่คอยรับฟังเรื่องต่างๆนาๆ
ผมแนะนำให้คุณหาเพื่อนทางอินเตอร์เน็ตคุยครับ(แค่คุยทางข้อความเฉยๆ
ไม่ต้องเห็นหน้าเห็นตา ไม่ต้องนัดเจอ) แล้วมีอะไรที่ค้างคาใจอยู่ก็ระบายให้เค้าฟัง
เค้าไม่รู้หรอกว่าเราเป็นใคร  จะเเอดเฟสบุ๊คมาคุยกับผมก็ได้ครับ ยินดีรับฟัง(ชื่อในเฟส =
Liko Heng)
หน้า: [1] พิมพ์