หน้าแรกช่วยเหลือค้นหาเข้าสู่ระบบสมัครสมาชิก

เมษายน 19, 2014, 06:42:17 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

News
ขอความร่วมมือสมาชิก ห้ามโพสต์ โฆษณาข้อความหรือใช้ลายเซ็นต์ที่แฝงโฆษณา หากพบอีก Admin จะทำการแบนสมาชิกนั้น ทันที

Stats
12825 กระทู้ ใน 6304 หัวข้อ โดย 14223 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: yutabios
+  DMH's Community : ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต
|-+  ถามตอบปัญหาสุขภาพจิต แยกตามกลุ่มปัญหา
| |-+  โรคจิตและโรคประสาท !!
| | |-+  ผมเป็นอะไรครับ โรคประสาทหรือเปล่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
หัวข้อ: ผมเป็นอะไรครับ โรคประสาทหรือเปล่า  (อ่าน 1379 ครั้ง)
neng
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 11:30:01 pm »

ผมรู้สึกแปลกแยกจากคนอื่น เข้ากับคนอื่นยากมาก ผมเป็นคนไม่ค่อยพูด ไม่รู้จะพูดอะไร จนคนอื่นกลัว หรือเห็นว่าผมแปลก จนไม่มีใครอยากมาคุยกับผม เป็นมาตั้งแต่เด็กแล้ว
เช่น ไปงานเลี้ยงของเพื่อน หรือ งานเลี้ยงญาติ นั่งโต็ะเดียวกัน มีดนตรี รู้สึกอึดอัด มาก จนทนไม่ได้ ต้องแอบออกไปข้างนอกที่เงียบๆคนเดียว จนงานเลิก รู้สึกอยู่คนเดียวแล้วสบายใจ ปลอดโปร่ง ผ่อนคลาย ถึงเป็นสถานที่ มืด ก็อยู่ได้
อยู่กับเพื่อนตัวต่อตัว คุยกัน 2 คนได้ เหมื่อนว่าตัวเองจำเป็นต้องพูด แต่พอมีเพื่อน มาอยู่ด้วยเพิ่มขึ้น ผมกลับเงียบ ไม่อยากพูดจา รู้สึกอึดอัด ทั้งที่เป็นเพื่อนผู้ชายกลุ่มที่สนิทกับผมที่สุด ผมไม่มีเพื่อนผู้หญิงเลยครับ อยู่ห้องเดียวกัน 3 ปี พูดกันไม่ถึง 5 นาที
เวลาไปสมัครงาน รู้สึกอึดอัดมาก ไม่มีความกล้า รู้สึกว่าตัวเองไม่มีความสามารถจะทำงานได้ เมื่อมีคนถาม หรือพูดอะไรที่ผมรู้สึกไม่ดี ทั้งที่เขาพูดอย่างสุภาพ แต่ทำให้ผมรู้สึกไม่พอใจ ชักหน้าใส่ หรือท้อแท้ใจ หรือเวลา ท่ีมีใครพูดถึงผมต่อบุคคลที่ 3 ในแง่ชชื่นชมผม แต่ก็ทำให้ผมรู้สึกไม่ดีเหมือนกัน เหมือนคนพูดไม่จริงใจ แต่เวลาไปซื้อของ หรือติดต่อสถานที่ใดผมทำได้ปกติ ไม่ปัญหาอะไรเลย
ช่วงหลัง ที่บ้าน มักต่อว่าผม จนผมรู้สึก ระแวง หากได้ยินเสียงคนพูดจา กันต้องแอบฟัง ว่านินทาเราหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่จะรู้สึกสบายใจมาก แต่ถ้าใช่จะรู้สึก เครียด เศร้าใจมาก จนอยากร้องไห้ เป็นเพราะ ตอนเด็กผมมีปมด้อย ถูกล้อ เอาเปรียบ ถูกรีดไถเงิน หรือเปล่าครับ ผมเป็นโรคประสาทหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 11:40:11 pm โดย neng » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์